Hòa chung trong không khí rộn ràng của thiếu nhi cả nước đón tếtTrung thu năm 2023. Tối ngày 26/9/2023 UBND, Đoàn Thanh niên và Hội LHPN xã phối hợp tổ chức chương trình “Đêm Hội Trăng Rằm” năm 2023.
Đến dự với chương trình có các đồng chí Đại diện cho các Ban ngành Đoàn Thể chính trị của huyện Quế Sơn và đai diện lãnh đạo Đảng ủy - Hội đồng nhân dân - Ủy ban nhân dân - UBMTTQ VN, Cùng các ban ngành đoàn thể xã Quế Long.
Đây là hoạt động ý nghĩa nhằm tạo không khí phấn khởi, vui tươi cho thiếu niên, nhi đồng tại địa phương dịp Tết Trung thu. Trong nhiều năm qua, các cấp ủy và chính quyền luôn quan tâm, chăm lo cho các cháu thiếu nhi. Trong các dịp lễ tết, cấp ủy, chính quyền, các tổ chức đoàn thể, các khu dân cư đều có nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa quan tâm, chăm sóc trẻ em trên địa bàn xã. Trong những năm qua, bên cạnh việc đẩy mạnh các phong trào thi đua dạy tốt, học tốt, các trường học trên địa bàn xã Quế Long còn tích cực kêu gọi sự hỗ trợ của các tổ chức, cá nhân trong và ngoài xã chăm lo đời sống cho các em học sinh.
Chương trình Trung thu cho em là sân chơi lành mạnh, bổ ích, thể hiện tinh thần trách nhiệm, quan tâm của các cấp, các ngành, các tổ chức chính trị- xã hội của xã trong công tác bảo vệ, chăm sóc, giáo dục thiếu niên, nhi đồng, giúp các em phát triển toàn diện. Tết Trung thu là ngày hội để các em thiếu niên, nhi đồng vui chơi, hòa mình trong lễ hội truyền thống của dân tộc.
Tại chương trình, các em thiếu nhi trên địa bàn xã đã được thưởng thức những tiết mục văn hóa, văn nghệ đặc sắc như: múa dân gian, nhảy hiện đại...; giao lưu với chị Hằng và chú Cuội; tham gia trò chơi đố vui có thưởng và phá cỗ Trung thu, đặt biệt hơn nữa là các em nhỏ trên địa bàn xã đã được xem các đội lân trên địa bàn xã tham gia thi tài với nhau bằng những điệu múa lân đặc sắc và đa dạng.
Cũng trong chương trình này, Tết trung Thu năm nay, cấp ủy, chính quyền các cấp,cũng tổ chức thăm, tặng 22 suất quà và cùng vui tết trung thu với các em có hoàn cảnh khó khăn, trẻ khuyết tật trên địa bàn xã.
Việc tổ chức các hoạt động vui tết thiếu nhi không chỉ là sân chơi lành mạnh, bổ ích mà còn là món quà tinh thần đầy ý nghĩa dành cho thiếu niên, nhi đồng trong dịp Tết Trung thu. Đây là sự quan tâm của cấp uỷ, chính quyền, các ngành, đoàn thể, gia đình và cộng đồng xã hội đối với thế hệ mầm non tương lai của đất nước. Góp phần động viên, khích lệ thiếu niên nhi đồng phấn đấu vươn lên trong học tập, rèn luyện, trở thành con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ./.