Chiều ngày 12/10/2023, tại hội trường nhà Văn hóa thôn Lộc Thượng, Chi hội nông dân thôn Lộc Thượng tổ chức Sinh hoạt kỷ niệm 93 năm ngày thành lập hội nông dân Việt Nam (14/10/1930 – 14/10/2023) gắn với tổng kết công tác hội và phong trào nông dân 2023. Bàn Phương hướng năm 2024.
Đến tham dự có ông Nguyễn Tấn Bé – Ủy viên BTV Hội Nông dân huyện Quế Sơn; Ông Đỗ Văn Kiên Chủ tịch hội nông dân xã, cùng đại diện lãnh đạo chi ủy chi bộ thôn Lộc Thượng ;Bí thư, thôn trưởng cùng Chi hội Trưởng, Chi hội phó; 3 thôn Xuân Quê, Trung Thượng và Lãnh An và 125 Hội viên nông dân tiêu biểu đại diện cho hơn 245 hội viên trên địa bàn thôn và các cá nhân được tặng quà.
Mở đầu buổi sinh hoạt chi hội là thông qua đề cương tuyên truyền 93 năm ngày thành lập hội nông dân Viêt Nam (14/10/1930 – 14/10/2023). Tại buổi sinh hoạt, đồng chí Chi Hội trưởng đã báo cáo những kết quả công tác Hội và phong trào nông dân trong năm 2023 và triển khai phương hướng nhiệm vụ trọng tâm trong năm 2024
Năm 2023, tình hình nông dân trên địa bàn thôn ổn định, an tâm và tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng, điều hành của chính quyền địa phương, thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Phong trào xây dựng nông thôn mới tiếp tục được quan tâm, tổ chức tuyên truyền, vận động và triển khai thực hiện đến tổ hội và hội viên nông dân đã góp phần làm thay đổi bộ mặt nông thôn, tạo việc làm, góp phần nâng cao đời sống vật chất vả tinh thần cho nông dân.Nhìn chung đời sống của người nông dân tại thôn ngày càng được nâng lên, thu nhập từ các ngành nghề đa dạng, như nông, lâm, nuôi trồng hải sản, tiểu thủ công nghiệp, thương mại dịch vụ, xuất khẩu lao động...Tuy nhiên trong sản xuất nông nghiệp chủ yếu theo thời vụ, việc làm, thu nhập không ổn định...
Ngoài ra, chi hội nông dân Lộc Thượng đã tập trung phát động phong trào thi đua lập thành tích chào mừng 93 năm ngày thành lập Hội nông dân Việt Nam (14/10/1930 - 14/10/2023). Tổ chức hội nghị ban chấp hành mở rộng 6 tháng đầu năm.Năm 2023 hội đã thành lập được 01 tổ hội nghề nghiệp trồng cây ăn quả do ông Nguyễn Văn Công làm tổ trưởng và Mở một lớp nghề sử dụng thuốc thú y trong chăn nuôi. Tổ chức thực hiện kế hoạch cuả hội nông dân xã về Đại hội Hội Nông dân xã nhiệm kỳ 2023-2028 tiến tới Đại hội Đại biểu Hội Nông Dân các cấp nhiệm kỳ 2023-2028.
Phát biểu tại Hội nghị, ông Đỗ Văn Kiên – Chủ tịch Hội Nông dân xã có lời khen ngợi, biểu dương những thành tích mà Ban Chấp hành chi Hội Nông dân thôn Lộc Thượng đã đạt trong năm 2023, trong đó đánh giá cao về công tác phát triển Hội cả về số lượng và chất lượng; phong trào thi đua có sức lan tỏa, tích cực tham gia xây dựng Đảng, chính quyền, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, phát huy vai trò, vị trí của Hội, là chỗ dựa tin cậy của Đảng đồng thời phát động mạnh mẽ các phong trào thi đua và củng cố tổ chức Hội vững mạnh. Đồng thời, chỉ đạo một số mặt công tác mà BCH chi Hội nông dân thôn Lộc Thượng cần thực hiện tốt hơn trong năm 2024 như: Tiếp tục duy trì kết quả thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, thôn NTM kiểu mẫu đô thị văn minh và bảo vệ môi trường; tăng cường công tác dịch vụ hỗ trợ, tập huấn khoa học kỹ thuật cho nông dân; công tác chuẩn bị cho sản xuất vụ Đông Xuân 2023 – 2024.
Tại hội nghị đã trao 5 thẻ bảo hiểm tai nạn 5 hội viên có hoàn cảnh khó khăn.