Để sản xuất nông nghiệp vụ Đông Xuân 2023-2024 đạt hiệu quả, từ ngày 07/12/2023 đến ngày 12/12/2023, Ban Nông nghiệp xã phối hợp với hội Nông Dân xã tổ chức tập huấn sản xuất sản xuất vụ Đông Xuân 2023 - 2024.
Tham dự buổi tập huấn có đồng chí Hà Bảy- Chuyên viên Trung tâm KTNN Huyện (báo cáo viên); Đ/c Đỗ Thị Linh Phượng - PCT UBND xã; đ/c Đỗ Văn Kiên - Chủ tịch Hội Nông Dân xã; Cùng các đ/c trưởng phó các ban ngành, đoàn thể xã, Các đồng chí là bí thư chi bộ, trưởng thôn và hội viên các chi hội của 4 thôn.
Vụ Đông Xuân là một vụ mùa rất quan trọng quyết định trên 65% chỉ tiêu sản lượng lương thực của cả một năm, vì vậy để chuẩn bị cho sản xuất vụ Đông Xuân 2023-2024 được chu đáo, đem lại hiệu quả kinh tế cao nông dân cần thực hiện đúng cơ cấu giống, nên sạ cùng trà, cùng loại giống trên từng cánh đồng để dễ áp dụng biện pháp tưới nước tiết kiệm, dễ chăm sóc, thu hoạch và hạn chế sâu bệnh gây hại.
Tại buổi tập huấn ông Hà Bảy - Chuyên viên trung tâm kỹ thuật Nông nghiệp Huyện đã hướng dẫn cho bà con về kỹ thuật sản xuất đầu vụ: vệ sinh đồng ruộng, thời vụ, cơ cấu giống, kỹ thuật sử dụng thuốc trừ cỏ, kỹ thuật tưới nước tiết kiệm, biện pháp diệt chuột, ốc bươu vàng, lúa cỏ…kết hợp một số kỹ thuật bón phân, sử dụng thuốc bảo vệ thực vật an toàn và hiệu quả.
Vụ sản xuất Đông Xuân là vụ sản xuất chính của năm 2024, do vậy bà con nông dân cần chuẩn bị chu đáo các bước ngay từ thời điểm này để đảm bảo giành một vụ mùa bội thu trong năm tới.