Vào sáng ngày 04/01/2024, Tộc Trần Đắc thôn Trung Thượng tổ chức phát động xây dựng “Tộc họ văn hóa”.
Đến dự buổi lễ phát động có đồng chí Hồ Anh Trung – Phó bí thư, Chủ tịch UBND, trưởng ban chỉ đạo xây dựng đời sống văn hóa xã, đ/c Nguyễn Thị Mỹ Hạnh, ủy viên BTV, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã, Đ/c Trần Long, ủy viên BCH Đảng bộ, Phó chủ tịch HĐND xã, các đ/c trưởng thôn, trưởng ban CTMT cùng tất cả con, cháu nội ngoại tộc Trần Đắc.
Tộc Trần Đắc thôn Trung Thượng có 62 hộ, đa số con cháu sống tập trung chủ yếu tại thôn Trung Thượng và các thôn lân cận trên địa bàn xã. Có một số ít con cháu sống ở các nơi trên mọi miền tổ quốc.
Tộc Trần Đắc xuất phát từ tộc lớn làng Lộc Đại xã Sơn Trung nay thuộc thôn Lộc Thượng xã Quế hiệp, huyện Quế Sơn, tỉnh Quảng Nam
Trong buổi phát động Tộc Trần Đắc thôn Trung Thượng xác định vai trò của tộc họ trong việc tham gia thực hiện các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động; xác định tầm quan trọng của gia tộc trong phong trào xây dựng đời sống văn hóa; thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa gắn xây dựng nông thôn mới, thôn NTM kiểu mẫu”; góp phần thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - văn hóa – xã hội, đảm bảo an ninh quốc phòng tại địa phương.
Tại buổi lễ phát động Tộc Trần Đắc đã thông qua quy ước xây dựng Tộc họ văn hóa để tất cá con cháu nội ngoại trong họ tộc phấn đấu thực hiện. Quy ước Văn hóa của Tộc Trần Đắc đã nhấn mạnh một số nội dung để vận động con cháu thực hiện như: Hội đồng gia tộc và tất cả các thành viên trong gia tộc tích cực, gương mẫu chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước; có tinh thần đoàn kết, tương trợ, giúp đỡ nhau; thực hiện đầy đủ nghĩa vụ công dân; hăng hái thi đua lao động sản xuất, thực hành tiết kiệm, phát triển kinh tế gia đình, ổn định và không ngừng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần, tích cực tham gia các phong trào thi đua của địa phương; giữ gìn an ninh, chính trị, trật tự an toàn xã hội, vệ sinh môi trường và thực hiện tốt Quy ước “Thôn, văn hóa”, “Gia đình văn hóa”, công tác đền ơn đáp nghĩa, khuyến học, khuyến tài và các hoạt động nhân đạo, từ thiện; Thực hiện đúng Quy chế về nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang, lễ hội; Trong gia tộc không có người vi phạm pháp luật; “Gia tộc đoàn kết phát huy dân chủ, chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; thực hiện tốt chính sách dân số kế hoạch hóa gia đình...
![z5050274346989 59619565847f1e67d55f37e6ef23e0a3](/uploads/news/2024_01/z5050274346989_59619565847f1e67d55f37e6ef23e0a3.jpg)
Tộc Trần Đắc là tộc thứ 9 trên địa bàn xã và tộc thứ 2 của thôn Trung Thượng tổ chức phát động xây dựng tộc họ văn hoá.
Tại buổi phát động con cháu trong họ tộc đã phấn khởi, vui vẻ hưởng ứng và thống nhất quy ước văn hóa của tộc đề ra và quyết tâm phấn đấu để Tộc Trần Đắc sớm được công nhận Tộc họ Văn hóa.
Đến dự buổi lễ phát động đồng chí hồ Anh Trung Phó bí thư – chủ tịch UBND đã đại diện cho Đảng uỷ HĐND, UBND, UBMT xã Quế Long trao tặng quà cho gia tộc Trần Đắc.
Phát biểu tại buổi lễ phát động, đồng chí Nguyễn Thị Mỹ Hạnh – Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, phó ban chỉ đạo xây dựng đời sống văn hóa xã, đã ghi nhận và phát huy quá trình tham gia xây dựng đời sống văn hóa, xây dựng gia đình văn hóa, thôn văn hóa trong thời gian qua của con cháu Tộc họ Trần Đắc, đồng thời cũng đã nhấn mạnh thêm một số nội dung mà con cháu Tộc Trần Đắc cần thực hiện trong thời gian đến để sớm được công nhận danh hiệu “Tộc văn hóa” nhằm cùng với các tộc họ trên địa bàn xã xây dựng đời sống văn hóa, xây dựng thành công xã NTM nâng cao tại địa phương.