Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc tại xã Quế Long diễn ra vào ngày 10 và ngày 11 tháng 11 năm 2023. Ngày hội là dịp để nhân dân gặp gỡ và ôn lại truyền thống của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam qua 93 năm xây dựng và trưởng thành (18/11/1930 - 18/11/2023). Khơi dậy truyền thống yêu nước, đoàn kết, nhằm phát huy sức mạnh ĐĐK toàn dân tộc trong thời kỳ đẩy mạnh CNH, HĐH đất nước và hội nhập quốc tế.
Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc diễn ra sôi nổi trên địa bàn 4 khu dân cư với sự tham gia đầy đủ của toàn thể bà con nhân dân cùng các tổ chức, cá nhân là người ngoài địa phương đang lao động và học tập trên địa bàn khu dân cư.
Nhằm chung vui cùng bà con nhân dân tại các khu dân cư trong ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc. Ban thường vụ Đảng ủy đã phân công các đồng chí lãnh đạo cùng cán bộ, công chức của xã đến tham dự ngày hội tại 4 khu dân cư.
Được sự quan tâm của Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện cũng đã phân công đồng chí Võ Văn Nhàn, Phó bí thư thường trực huyện ủy, đồng chí Nguyễn Văn Thắng, ủy viên Ban thường vụ huyện ủy cùng với phóng viên đài truyền thanh truyền hình huyện đến dự ngày hội tại 02 khu dân cư Lộc Thượng và Lãnh An.
Đồng chí Nguyễn Văn Thắng đã đại diện cho Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Quế Sơn tặng quà chúc mừng khu dân cư và tặng quà cho các hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh đặt biệt khó khăn, đau ốm nặng trị giá mỗi suất 500.000 đồng (năm trăm ngàn đồng).
Tại ngày hội Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMT xã đã tặng quà cho từng khu dân cư nhằm khích lệ, động viên tinh thần của nhân dân tại khu dân cư qua 1 năm hoạt động.
Các khu dân cư đã báo cáo kết quả tình hình khối đại đoàn kết toàn dân tộc và kết quả Nhân dân tham gia xây dựng nông thôn mới, thôn NTM kiểu mẫu năm 2023, nhiệm vụ năm 2024. Biểu dương, khen thưởng những tập thể, gia đình và cá nhân có nhiều thành tích trong năm, tặng quà cho hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh đặt biệt khó khăn, trao tặng quà cho sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, vượt khó, học giỏi năm học 2022 – 2023.
Các hoạt động tại ngày Hội đã diễn ra rất sôi nổi, thiết thực như các trò chơi dân gian, phong trào thể dục dưỡng sinh, phong trào dân vũ của chị em phụ nữ đã thu hút tất cả các tầng lớp nhân dân tham gia.
Tại ngày hội nhằm động viên, chia sẻ để hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ khó khăn cố gắng vượt khó vươn lên. Ủy ban MTTQ Việt Nam xã đã tặng 9 suất quà mỗi suất 500.00 đồng. đồng thời, hưởng ứng thực hiện tháng hành động vì người nghèo nên các khu dân cư đã vận động các tổ chức, cá nhân, các mạnh thường quân trong và ngoài địa phương trao được 28 suất quà với tống trị giá gần 7.000.000 (Bảy triệu đồng) cho các hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ khó khăn trong khu dân cư; trao tặng gần 10 suất quà cho sinh viên vượt khó học giỏi, sinh viên có thành tích xuất sắc năm học 2022 – 2023. Biểu dương khen thưởng 84 hộ gia đình tiêu biểu xuất sắc đã có nhiều thành tích trong đóng góp xây dựng NTM, KDC NTM kiểu mẫu và phong trào xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư.
Phát biểu chúc mừng tại ngày hội đại đoàn kết toàn dân các đồng chí lãnh đạo đã ghi nhận, biểu dương tinh thần đoàn kết, đồng lòng, nhất trí cao của cán bộ, đảng viên và bà con nhân dân ở từng khu dân cư trong năm qua. Những đóng góp đó đã góp phần thực hiện hoàn thành nhiệm vụ kinh tế xã hội, đảm bảo an ninh trật tự tại địa phương.
Qua đó, các đồng chí đề nghị các khu dân cư tiếp tục phát huy sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc, quan tâm chăm sóc, giúp đỡ hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh đặt biệt khó khăn, gia đình chính sách. Nhân dân tiếp tục thực hiện nếp sống văn minh, gia đình văn hóa, tộc họ văn hóa, giữ gìn và phát huy bản sắc văn hóa dân tộc. Phát huy dân chủ cơ sở; tích cực tham gia xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch vững mạnh; tăng cường giám sát, phản biện xã hội nhằm góp phần xây dựng thành công xã Nông thôn mới nâng cao, xây dựng quê hương Quế Long ngày càng văn minh, giàu đẹp.