Chiều ngày 12/10/2023, UBND xã Quế Long tổ chức Hội nghị đối thoại giữa Chủ tịch UBND xã với thanh niên về chủ đề “Thanh niên Quế Long tích cực tham gia xây dựng đời sống văn hóa đáp ứng kỷ nguyên 4.0”.
Tại buổi đối thoại, thanh niên đặt nhiều câu hỏi liên quan đến chính sách hỗ trợ cho Tổ công nghệ cộng đồng cũng như hỗ trợ thanh niên phát huy vai trò trong công cuộc chuyển đổi số; phương án giải quyết việc làm cho lao động trẻ tại địa phương; cơ chế hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp, phát triển sản phẩm OCOP. Thanh niên mong muốn lãnh đạo xãquan tâm đào tạo nghề gắn với giải quyết việc làm; tập huấn kiến thức về chuyển đổi số; hỗ trợ xây dựng hệ thống thiết chế văn hoá để thanh thiếu nhi có nơi sinh hoạt, giải trí lành mạnh…
Các ý kiến tại buổi đối thoại được lãnh đạo xã và các ngành liên quan tiếp thu, giải đáp cụ thể. Đồng chí Hồ Anh Trung – Chủ tịch UBND xã cho rằng, đây là diễn đàn quan trọng để lãnh đạo xã nắm bắt tình hình, lắng nghe những kiến nghị, đề xuất và nguyện vọng của thanh niên, kịp thời chỉ đạo giải quyết, tháo gỡ những tồn tại, khó khăn, vướng mắc liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp của thanh niên.
Theo đồng chí Hồ Anh Trung, hiện nay số lượng thanh niên biết và ứng dụng nền tảng số còn hạn chế, số lượng mô hình thanh niên ứng dụng chuyển đổi số chưa nhiều. Do đó, thanh niên Quế Long cần phát huy sức trẻ, trí tuệ, tiên phong chuyển đổi số trong học tập, lao động và sản xuất, góp phần xây dựng quê hương ngày càng văn minh.