Sáng ngày 05/10/2023, UBND xã Quế Long tổ chức hội nghị sơ kết Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới 9 tháng đầu năm 2023, nhiệm vụ giải pháp 3 tháng cuối năm 2023. Đồng chí Hồ Anh Trung - Phó Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch UBND xã chủ trì hội nghị. Dự họp có đồng chí đồng chí Trần Thị Bích Liên- Phó bí thư Đảng ủy, đồng chí Nguyễn Thị Mỹ Hạnh- UVBTV-CT UBMTTQVN xã, đại diện các ban, ngành mặt trận, các đoàn thể, Thành viên BCĐ các CTMTQG,hiệu trưởng các Trường, y tế, HTX, Bí thư chi bộ, Trưởng thôn, Trưởng ban CTMT các thôn trên địa bàn xã.
Trong 9 tháng đầu năm 2023, UBND xã đã tập trung thực hiện đồng bộ, quyết liệt, hiệu quả các giải pháp trong chỉ đạo, tổ chức thực hiện, đặc biệt là luôn sát sao, bám sát các tiêu chí để kịp thời giải quyết các khó khăn, vướng mắc. Do vậy, Chương trình xây dựng nông thôn mới trên địa bàn xã đã đạt được những kết quả tích cực.Theo kết quả duy trì xã Nông thôn mới: Số tiêu chí đã đạt 15/19 tiêu chí,số tiêu chí chưa đạt 4/19 tiêu chí;kết quả các tiêu chí xã NTM nâng cao: Có 11/19 tiêu chí đạt chuẩn, có 8/19 tiêu chí chưa đạt chuẩn.
Về xây dựng thôn Nông thôn mới kiễu mẫu Lãnh An, Số tiêu chí đã đạt 7/10 tiêu chí, số tiêu chí chưa đạt 4/10 tiêu chí; thôn Trung Thượng số tiêu chí đã đạt 8/10 tiêu chí số tiêu chí chưa đạt 2/10 tiêu chí; thôn Lộc Thượng số tiêu chí đã đạt 8/10 tiêu chí, số tiêu chí chưa đạt 2/10 tiêu chí.
Trong 3 tháng còn lại năm 2023, xã ta tiếp tục thực hiện duy trì và nâng cao tiêu chí xã NTM. Triển khai thực hiện các tiêu chí Thôn NTM kiểu mẫu thôn Lãnh An, Trung Thượng đạt 10/10 tiêu chí vào tháng 10 năm 2023.
Qua nghe báo cáo, các đại biểu đã tập trung thảo luận đánh giá khẳng định các kết quả đã đạt được; những bài học kinh nghiệm trong công tác chỉ đạo, điều hành; những cách làm hay trong tuyên truyền, vận động nhân dân, huy động nguồn lực trong xây dựng nông thôn mới nâng cao, thôn NTM kiểu mẫu. Cũng những khó khăn, vướng mắc trong công tác xây dựng nông thôn mới thời gian qua. Các ý kiến tham luận cũng đã có nhiều giải pháp thực hiện trong thời gian tới đối với chương trình xây dựng NTM, nông thôn mới kiểu mẫu, NTM nâng cao trên địa bàn xã.
Phát biểu ý kiến chỉ đạo tại hội nghị đồng chí Trần Thị Bích Liên- Phó Bí thư Đảng ủynhấn mạnh: Làm NTM phải liên tục, xác định vai trò trách nhiệm của cán bộ và nhân dân trong xây dựng NTM. Cần có kế hoạch và lộ trình triển khai và xây dựng các tiêu chí cụ thể. Đồng chí cũng đề nghị từng thành viên BCĐ, BQL, BPT các thôn phải tập trung nghiên cứu các văn bản của các cấp, tham mưu cụ thể những tiêu chí ngành phụ trách để triển khai thực hiện đảm bảo đúng quy định; Làm tốt công tác phối hợp trong thực hiện nhiệm vụ; triển khai hiệu quả các nguồn vốn phân bổ, công khai, minh bach, quyết toán đúng quy định và thời gian. Thường trực BCĐ chịu trách nhiệm đôn đốc, nắm bắt tình hình thực hiện các tiêu chí để tham mưu nâng cao chất lượng các tiêu chí trong mục tiêu Quốc gia xây dựng NTM, NTM kiểu mẫu.