Chiều ngày 15/9/2023, tại Hội trường UBND xã Quế Long, Công an xã Quế Long phối hợp với UBMTTQVN xã Quế Long tổ chức Hội nghị “Công an lắng nghe ý kiến nhân dân” năm 2023. Đồng chí Nguyễn Thị Mỹ Hạnh - Chủ tịch Ủy ban mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã Quế Long chủ trì Hội nghị.
Dự hội nghị về phía huyện có đồng chí Thượng tá Huỳnh Ngọc Thành - Phó Trưởng Công an huyện Quế Sơn; đồng chí Nguyễn Thị Ánh Nguyệt - Ủy viên UBMTTQVN huyện Quế Sơn;đại diện các Đội nghiệp vụ Công an huyện; về phía xã có đồng chí Đỗ Đình Hùng - Huyện ủy viên, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân xã; đồng chí Đỗ Thị Linh Phượng - UVBTV Đảng ủy, Phó chủ tịch UBND xã, cùng các ban, ngành, hội, đoàn thể của xã; các đồng chí là Bí thư chi bộ, Trưởng thôn, Trưởng ban công tác mặt trận các thôn, Tổ trưởng các tổ dân cư và đại diện Nhân dân ở các thôn.
Đồng chí Thiếu tá Nguyễn Tiến Phương - Trưởng Công an xã báo cáo tình hình, kết quả công tác bảo vệ an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, công tác quản lý hành chính, phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc và xây dựng lực lượng Công an xã từ đầu năm 2023 đến nay trên địa bàn xã. Cơ bản tình hình ANCT- TTATXH trên địa bàn được giữ vững ổn định, góp phần quan trọng vào sự nghiệp xây dựng và phát triển kinh tế văn hoá xã hội, củng cố AN - QP tại địa phương. Trong 9 tháng Công an xã đã phát hiện xử lý và lập hồ sơ ban đầu chuyển Công an cấp trên thụ lý giải quyết theo quy định 10 vụ việc vi phạm pháp luật.
Tại hội nghị có 06 ý kiến tham gia đóng góp của người dân đối với lực lượng Công an xã. Hầu hết các ý tham gia đều đánh giá cao tinh thần trách nhiệm, thái độ, tác phong phục vụ nhân dân của lực lượng Công an xã;khi có vụ việc xảy ra và nhận tin báo của nhân dân thì lực lượng Công an xã đã nhanh chóng có mặt giải quyết kịp thời, tạo được lòng tin trong nhân dân, góp phần đảm bảo ANTT tại địa phương. Bên cạnh những kết quả đã đạt được, bà con nhân dân đã tham gia đóng góp ý kiến, phản ánh về tình hình an ninh trật tự mặc dù đã được kiềm chế nhưng vẫn còn xảy ra nhất là việc sử dụng ma túy loại “Cỏ Mỹ” của thanh thiếu niên trên địa bàn, tình hình trộm cắp do các đối tượng này gây ra; tình hình vi phạm TTATGT vẫn còn xảy ra…
Với tinh thần cầu thị lắng nghe, đồng chí Thiếu tá Nguyễn Tiến Phương - Trưởng Công an xã đã nghiêm túc tiếp thu các ý kiến đóng góp, phản ánh của bà con Nhân dân; đồng thời cảm ơn sự quan tâm phối hợp, giúp đỡ của các cấp, các ngành, hội, đoàn thể của xã và bà con Nhân dân trên địa bàn xã đối với lực lượng Công an xã và mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm giúp đỡ trong thời gian tới. Lực lượng Công an xã sẽ cố gắng phát huy những ưu điểm đã đạt được và khắc phục những tồn tại mà bà con Nhân dân đã tham gia đóng góp để đảm bảo ổn định tình hình an ninh trật tự trên địa bàn xã.
Việc tổ chức Hội Nghị “Công an lắng nghe ý kiến Nhân dân” là một trong những kênh thông tin hết sức quan trọng, thể hiện sự gần gủi, gắn bó giữa lực lượng Công an với các ban, ngành, hội, đoàn thể và Nhân dân trên địa bàn. Qua đó giúp lực lượng Công an phát huy tối đa vai trò, trách nhiệm của mình trong công tác bảo đảm ANTT, góp phần xây dựng hình ảnh người chiến sỹ Công an nhân dân bản lĩnh, nhân văn, vì nhân dân phục vụ./.