Đồng chí Đỗ Thị Linh Phượng- UVBTV Đảng ủy- Phó Chủ tịch UBND xã chủ trì cuộc họp. Dự họp có đồng chí Trần Thị Bích Liên- Phó bí thư Đảng ủy, đồng chí Trần Long- ĐUV-PCT HĐND xã, đại diện UBMT, các ban, ngành, đoàn thể, hiệu trưởng các Trường, Trưởng trạm y tế, HTX, các Hội đặc thù và 04 Trưởng thôn.
Trong 6 tháng đầu năm 2023, mặc dù phải đối diện với nhiều khó khăn do tình hình thời tiết diễn biến khó lường, nhưng dưới sự lãnh đạo của Ban Chấp hành Đảng bộ, chính quyền và nhân dân toàn xã đã đoàn kết, thống nhất, khắc phục khó khăn triển khai thực hiện nhiệm vụ đạt được những kết quả quan trọng trên các lĩnh vực.
Theo đó, tình hình KTXH-ANQP trên địa bàn xã tiếp tục khởi sắc và đạt được nhiều kết quả tích cực trên các lĩnh vực: Năng suất lúa đạt cao hơn kế hoạch và cao hơn vụ Đông Xuân 2021-2022, năng suất bình quân đạt 55,57tạ/ha, cao hơn 4,11 tạ/ha so với Đông Xuân 2021-2022, sản lượng 1.306 tấn đạt 100 % KH; Lâm nghiệp, trong 6 tháng khối lượng lâm sản khai thác được là 1,24 ha, ước khoảng 11.625 triệu đồng; Lập hồ sơ xây dựng công trình từ nguồn vốn trung hạn và vốn duy trì nâng chuẩn. Tham gia nghiệm thu hoàn thành công trình Tiểu học Quế Long, mộ cụ Đỗ Quang; Lập hồ sơ đề xuất xin chủ trương xây dựng Trụ sở làm việc công an xã và xin thanh lý NVH thôn Lãnh An, Trung Thượng; Thi công xây dựng công trình Mở rộng hệ thống nước sạch tự chảy, cống Gò Mối, bờ kè đường Lãnh An. Kiểm tra, hỗ trợ kinh phí khắc phục hư hỏng kênh mương phục vụ nước tưới vụ Hè Thu 2023. Triển khai trồng tuyến đường cây xanh cây bóng mát tại tuyến ĐT 611 – Hạ Thế, Xuân Quê và tuyến ĐT 611 – SVĐ xã, với tổng 97 cây bằng lăng tím. Chỉ đạo, hướng dẫn cơ sở kinh doanh Phan Thanh Kiên tham gia hoàn chỉnh hồ sơ dự thi OCOP năm 2023 với sản phẩm rượu Đèo Le.
Tổng thu ngân sách xã 6 tháng đầu năm 2023 là: 7.334.018.000 đồng, đạt 85,66%KH, tăng so với cùng kỳ năm 2022 là 21,3%. Tổng chi ngân sách xã 6 tháng đầu năm 2023 là: 3.052.557.385 đồng, bằng 35,98%KH và giảm so với cùng kỳ năm 2022 là 9,1%. Phối hợp với các thôn giải quyết, hòa giải thành 08 trường hợp gửi đơn thư, kiến nghị liên quan đến đất đai.
Cùng với đó chất lượng hoạt động văn hóa- xã hội được nâng lên, phối hợp tổ chức đêm văn nghệ mừng Đảng mừng xuân Quý Mão. Tham gia hội thi tiếng hát mùa xuân và giải bóng chuyền nữ, nam tại Huyện. Giải quyết tốt chế độ chính sách đối với người có công cách mạng và giải quyết kịp thời đầy đủ các chế độ cho các đối tượng chính sách, xã hội trên địa bàn xã. Trường Tiểu học tiến hành sáp nhập phân hiệu và tổ chức cho học sinh học ở trường mới. Tình hình an ninh chính trị trật tự an toàn xã hội được giữ vững. Tổ chức đưa 9 thanh niên lên đường nhập ngũ bảo đảm an toàn, điều động 15 đồng chí DQ năm nhất tham gia huấn luyện tại huyện
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Trần Thị Bích Liên- Phó bí thư Đảng ủy ghi nhận sự nỗ lực của từng ngành trong thực hiện các nhiệm vụ được giao, thống nhất với kết quả thực hiện nhiệm vụ 6 tháng đầu năm 2023 và một số nhiệm vụ trong 6 tháng cuối năm 2023. Đồng thời chỉ ra những tồn tại, hạn chế liên quan, yêu cầu các ngành có liên quan phải nhìn nhận và có giải pháp khắc phục.
Kết luận hội nghị đồng chí Đỗ Thị Linh Phượng- UVBTV Đảng ủy, Phó Chủ tịch UBND xã Quế Long nhấn mạnh lại một số nhiệm vụ trọng tâm đề nghị các ngành, các thôn cần tập trung thực hiện có hiệu quả các mục tiêu nhiệm vụ phát triển KTXH-ANQP mà Nghị quyết của BCH Đảng bộ, Nghị quyết của HĐND xã đề ra.