Chiều ngày 11/10/2023, UBND xã Quế Long tổ chức hội nghị sơ kết 3 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2021-2023. Đồng chí Đỗ Đình Hùng - HUV, Bí thư Đảng ủy, CT HĐND xã, Trưởng Ban chỉ đạo các chương trình MTQG; đồng chí Hồ Anh Trung - Phó Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch UBND xã, Phó Ban chỉ đạo các CTMTQG, Trưởng BQL xây dựng NTM đồng chủ trì hội nghị. Dự họp có đồng chí Nguyễn Văn Thắng - UVBTV Huyện ủy, PCT UBND Huyện; đồng chí Thượng tá Nguyễn Xuân Châ - UVBTV Huyện ủy, CHT BCH Quân sự Huyện; các đại biểu đại diện lãnh đạo, chuyên viên các phòng, ban chuyên môn của Huyện; Các đồng chí trong BTV Đảng ủy - Thường trực HĐND-UBND-UBMTTQVN xã, các ban ngành, thành viên BCĐ các CTMTQG xã; Các hợp tác xã, hiệu trưởng các Trường, y tế,Bí thư chi bộ, Trưởng thôn, Trưởng ban CTMT các thôn trên địa bàn xã.
Tại hội nghị, các đại biểu đã nghe Thường trực Ban chỉ đạo báo cáo kết quả thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2021-2023; theo đó, Quế Long xác định đạt chuẩn chỉ là bước đầu, là bước đà cho giai đoạn kế tiếp trong xây dựng xã Nông thôn mới nâng cao, với quan điểm xây dựng NTM là có điểm đầu nhưng không có điểm kết thúc. Ban chỉ đạo các Chương trình mục tiêu quốc gia tiếp tục chỉ đạo đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức cho cán bộ, đảng viên và nhân dân về xây dựng NTM. Duy trì và nâng cao chất lượng, mức đạt được các tiêu chí của Bộ tiêu chí Quốc gia về xây dựng Nông thôn mới; nâng cao chất lượng đời sống vật chất và tinh thần của người dân. Phát huy tinh thần đoàn kết, năng động, sáng tạo, huy động tối đa và sử dụng có hiệu quả các nguồn lực, tạo nên sức mạnh tổng hợp đảm bảo nâng cao chất lượng các tiêu chí xây dựng nông thôn mới gắn với thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội 5 năm giai đoạn 2021 - 2026. Làm cơ sở phấn đấu đưa xã Quế Long trở thành xã Nông thôn mới nâng cao trong năm 2024.
Qua nghe báo cáo, các đại biểu đã tập trung thảo luận đánh giá khẳng định các kết quả đã đạt được; những bài học kinh nghiệm trong công tác chỉ đạo, điều hành; những cách làm hay trong tuyên truyền, vận động nhân dân, huy động nguồn lực trong xây dựng nông thôn mới nâng cao, thôn NTM kiểu mẫu. Cũng những khó khăn, vướng mắc trong công tác xây dựng nông thôn mới thời gian qua. Các ý kiến tham luận cũng đã có nhiều giải pháp thực hiện trong thời gian tới đối với chương trình xây dựng NTM, nông thôn mới kiểu mẫu, NTM nâng cao trên địa bàn xã.
Phát biểu ý kiến chỉ đạo tại hội nghị đồng chí Nguyễn Văn Thắng - UVBTV Huyện ủy, PhóChủ tịch UBND Huyện biểu dương và ghi nhận những kết quả Quế Long đã đạt được sau 3 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2021 - 2023. Đồng thời, đề nghị địa phương đẩy mạnh hơn nữa công tác tuyên truyền, thay đổi tư duy, nhận thức cho người dân về xây dựng NTM, đặc biệt phát triển kinh tế nông thôn;triển khai hiệu quả các nguồn vốn phân bổ, công khai, minh bạch, quyết toán đúng quy định và thời gian; huy động tối đa các nguồn lực thực hiện Chương trình xây dựng NTM; thôn NTM kiểu mẫu, từng bước nâng cao chất lượng đời sống của người dân, thúc đẩy sự phát triển kinh tế tại địa phương.
Cũng tại hội nghị, đã kịp thời biểu dương khen thưởng cho 2 tập thể và 5 cá nhân đã có nhiều thành tích đóng góp trong triển khai thực hiện xây dựng NTM giai đoạn 2021-2023.