Vừa qua, UBND xã Quế Long tổ chức Hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện Chương trình MTQG về xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2010 - 2020.
Đến dự và chỉ đạo hội nghị có đồng chí Nguyễn Sửu – Huyện uỷ viên - Trưởng phòng NN&PTNT- Thường trực BCĐ các chương trình mục tiêu quốc gia huyện Quế Sơn; Đồng chí Lý Xuân Phong- UVBTV huyện uỷ- Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Quế Sơn; Đồng chí Hồ Văn Dũng- Huyện uỷ viên -Trưởng Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện Quế Sơn; Lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND và các ban, ngành, hội, đoàn thể của xã, Ban phát triển các thôn.
Qua 10 năm triển khai và thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng nông thôn mới với tinh thần trách nhiệm cao của toàn dân, cùng với sự lãnh đạo, chỉ đạo cụ thể của Nhà nước các cấp và lãnh đạo trực tiếp của địa phương, xã Quế Long đã có nhiều khởi sắc từ diện mạo của 01 xã thuần nông còn nhiều khó khăn đã phấn đấu hoàn thành và được UBND tỉnh công nhận xã đạt chuẩn Nông thôn mới vào cuối năm 2016. Công tác quy hoạch và thực hiện quy hoạch được quan tâm triển khai, cơ cấu ngành nghề và cơ cấu lao động nông thôn có sự thay đổi tích cực. Thu nhập bình quân đầu ngườitừ 8,38 triệu đồng năm 2010 lên 35,02 triệu đồng năm 2018. Hộ nghèo giảm từ 333 hộ năm 2010 đến nay toàn xã còn 95 hộ, trong đó hộ nghèo tính theo chuẩn NTM không tính hộ Bảo trợ xã hội là 25 người. Hạ tầng kinh tế - xã hội được đầu tư xây dựng An ninh chính trị, trật tự an toàn nông thôn tiếp tục được củng cố giữ vững. Hệ thống chính trị cơ sở được tăng cường, dân chủ ở cơ sở ngày càng được phát huy.
Tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Sửu – Huyện uỷ viên- Trưởng phòng NN&PTNT thường trực BCĐ các chương trình mục tiêu quốc gia huyện Quế Sơn chỉ đạo, trong thời gian tới xã cần tập trung làm tốt hơn nữa công tác tuyên truyền cho người dân hiểu và ý thức cao trong việc xây dựng nông thôn mới, xây dựng khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu. Tranh thủ các nguồn lực hỗ trợ cùng với sự đóng góp của nhân dân để tập trung xây dựng và nâng chuẩn các tiêu chí nông thôn mới, phấn đấu cuối năm 2020 thôn Lộc Thượng hoàn thành bộ tiêu chí xây dựng khu dân cư nông thôn mới kiễu mẫu, từng bước nâng cao mức sống và thu nhập của người dân./.