Chiều ngày 28.11.2019, UBND xã Quế Long tổ chức Hội nghị tổng kết nông nghiệp, phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn năm 2019 và triển khai nhiệm vụ năm 2020, kế hoạch sản xuất vụ Đông Xuân 2019-2020. Đến dự có ông Nguyễn Sửu - Trưởng Phòng NN&PTNT huyện Quế Sơn; đồng chí Đỗ Đình Hùng - Bí thư Đảng ủy xã, đồng chí Hồ Anh Trung - Chủ tịch UBND xã chủ trì hội nghị.
Năm 2019, tổng diện tích gieo trồng cây có hạt là 450,02 ha, trong đó cây lúa diện tích cả năm là 448,02 năng suất đạt 49,76 tạ/ha, đã tổ chức được 8 lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật trong sản xuất cho hơn 456 người dân trên địa bàn toàn xã tham gia. Thực hiện kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng vụ Đông Xuân đã chuyển đổi 3ha từ mô hình Lạc xen sắn với tổng kinh phí 127.455.000 đồng. Bên cạnh thực hiện chuyển đổi cơ cấu theo mô hình, trong năm đã vận động nhân dân tự chuyển đổi 15 ha diện tích lúa không chủ động nước sang trồng cây sắn đã cho năng suất cao. Phối hợp với Hội nông dân xã tổ chức tổng kết phong trào nông dân sản xuất kinh doanh giỏi giai đoạn 2019-2021 và tham gia hội chợ quảng bá sản phẩm nông nghiệp tại huyện Quế Sơn đạt giải nhất toàn huyện. Về chăn nuôi tổng đàn gia súc, gia cầm hiện có 71.662 con, trong đó Đàn trâu: 225 con, Bò: 800 con, Lợn 800 con; tổng đàn gia cầm 69.000 con. Năm 2019 công tác trồng rừng, chăm sóc rừng được nhân dân quan tâm, trong năm tổng diện tích rừng trồng đến tuổi nhân dân khai thác khoảng 79ha, sản lượng khai thác gỗ ước đạt 5.530 m3, ước tính thu nhập 4,900 triệu đồng. Trong năm tổ chức hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện chương trình MTQG xây dựng NTM giai đoạn 2010-2020 và tổng kết tình hình thực hiện chương trình MTQG xây dựng nông thôn mới năm 2018, công tác xây dựng Khu dân cư Nông thôn mới kiểu mẫu thôn Lộc Thượng được quan tâm thực hiện.
Đồng chí Hồ Anh Trung - Chủ tịch UBND xã chủ trì hội nghị, đề nghị Ban nông lâm nghiệp xã, Ban chỉ đạo sản xuất nông nghiệp vụ Đông Xuân 2019-2020 tổ chức tập chuyển giao tiến bộ khoa học, kỹ thuật, hướng dẫn nông dân chuẩn bị sản xuất, thực hiện nghiêm lịch thời vụ và cơ cấu giống. Tập trung vận động nhân dân tổ chức dọn hệ thống kênh mương nội đồng, xây dựng kế hoạch triển khai thành lập đội thủy nông viên ở các thôn để điều hành tốt hệ thống nước tới phục vụ sản xuất. Đẩy mạnh chuyển đổi cây trồng trên chân ruộng không chủ động nước, phát triển chăn nuôi gắn với bảo vệ môi trường, tập trung chỉ đạo nhân dân trồng rừng và chăm sóc rừng.
Tổ chức phân công trực phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn, củng cố Ban chỉ huy và Tổ xung kích phòng chống thiên tai, phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên, Ban chỉ huy bám sát từng thôn kết hợp với Quân dân chính thôn và tổ xung kích sẵn sàng ứng cứu, giải quyết công việc cứu nạn, cứu hộ, khi có lụt bão xảy ra. Thực hiện tốt phương châm chủ động phòng tránh, ứng cứu kịp thời, khắc phục nhanh và hiệu quả./.