Sáng ngày 17/11/2019 thôn Lộc Thượng xã Quế Long tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc, kỷ niệm 89 năm Ngày thành lập Mặt trận Dân tộc thống nhất Việt Nam (18/11 /1930 - 18/11/2019). Đồng chí Đỗ Đình Hùng – Bí thư Đảng ủy xã, cùng các đồng chí trong BTV Đảng ủy, TT HĐND, UBND, UBMT Tổ quốc Việt Nam đã về dự ngày hội, chung vui với bà con nhân dân trong thôn.
Trước khi bước vào sinh hoạt, thôn đã tổ chức các trò chơi dân gian đã thu hút đông đảo người dân tham gia, tạo khí thế sôi nổi, vui tươi. Qua đây tình đoàn kết, tình làng, nghĩa xóm gắn bó hơn. Tại buổi sinh hoạt, thôn đã tổ chức tuyên truyền kỷ niệm 89 năm ngày thành lập Mặt trận Dân tộc thống nhất Việt Nam và báo cáo kết quả toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa.
Trong năm qua, thôn Lộc Thượng luôn đoàn kết, nỗ lực lao động, sản xuất, vận động nhân dân xây dựng các công trình, bảo vệ môi trường, phấn đấu xây dựng gia đình văn hóa, Tộc họ văn hóa, Khu dân cư văn hóa, góp phần cùng xã nâng chuẩn các tiêu chí xây dựng nông thôn mới, xây dựng Khu dân cư Nông thôn mới kiểu mẫu.
Qua bình xét, năm 2019 Khu dân cư thôn Lộc Thượng có 316/324 hộ đạt gia đình văn hóa, Tộc Võ Đức và Tộc Đỗ là 02 Tộc duy trì Tộc họ văn hóa. Thôn duy trì thôn văn hóa từ năm 2005-2019.
Phát biểu tại ngày hội đại đoàn kết toàn dân thôn Lộc Thượng. Đồng chí Đỗ Đình Hùng- Bí thư Đảng ủy xã, mong muốn nhân dân tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, chung sức, chung lòng giữ gìn văn hóa tốt đẹp của quê hương của đất nước, đoàn kết giúp đỡ nhau phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững, tập trung xây dựng đời sống văn hóa ở Khu dân cư, xây dựng Tộc họ văn hóa, thực hiện tốt quy chế dân chủ, nhân rộng các mô hình phát triển kinh tế có hiệu quả, từng bước nâng cao mức sống và thu nhập của người dân, đảm bảo tình hình an ninh chính trị trật tự an toàn xã hội. Tập trung phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ còn lại của năm 2019 làm tiền đề xây dưng hoàn thành nhiệm vụ năm 2020. Năm 2020 là năm diễn ra nhiều sự kiện trọng đại của đất nước của địa phương, đặc biệt là năm diễn ra Đại hội Đảng bộ xã Quế Long lần thứ 12 và Đại hội đại biểu Đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2020- 2025. Đối với thôn Lộc Thượng, ra sức phấn đấu hoàn thành 10 tiêu chí xây dựng Khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu trình UBND huyện Quế Sơn phê duyệt.
Nhân dịp này, Ủy ban MTTQVN xã Quế Long tặng 02 suất quà cho hộ nghèo, hộ hoàn cảnh khó khăn ở thôn với tổng kinh phí 600.000 ngàn đồng. Thôn đã xét biểu dương tổ dân cư số Lộc Sơn và tổ dân cư số 3 đã có thành tích tiêu biểu trong triển khai thực hiện phong trào của thôn./.