Chiều ngày 02/7 và ngày 03/7, Hội LHPN xã phối hợp Trung ương Hội LHPN Việt Nam, Hội LHPN tỉnh Quảng Nam, Hội LHPN huyện Quế Sơn tổ chức tập huấn nội dung “Cải tạo cảnh quan môi trường xanh, sạch đẹp; xử lý rác thải; xây dựng nhà tiêu hợp vệ sinh” cho cán bộ, hội viên phụ nữ xã.
Qua đợt tập huấn giúp cho hơn 120 cán bộ hội viên phụ nữ nhận thức về tầm quan trọng của việc bảo vệ môi trường; sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh, mỗi chị em sẽ là một tuyên truyền viên tích cực, hiệu quả tại thôn, xóm, nâng cao công tác bảo vệ sức khỏe, phòng chống dịch bệnh, góp phần xây dựng nông thôn mới. Đồng thời, các chị còn được giới thiệu một số phương pháp thu gom, phân loại, xử lý chất thải rắn sinh hoạt; hướng dẫn công tác xử lý chất thải chăn nuôi; Xử lý rơm rạ tạo thành phân hữu cơ vi sinh; hướng dẫn thu gom, xử lý vỏ bao bì hóa thuốc bảo vệ thực vật; hướng dẫn xây dựng nhà tiêu, nhà tắm, bể chứa nước sinh hoạt hợp vệ sinh góp phần bảo vệ môi trường; các kỹ năng tuyên truyền về bảo vệ môi trường nông thôn góp phần thực hiện tốt cuộc vận động “ Xây dựng gia đình 5 không 3 sạch” của Hội liên hiệp phụ nữ Việt Nam và tiêu chí số 17 về xây dựng Nông thôn mới.
Nhân dịp này, từ nguồn của Trung ương hội LHPN Việt Nam và Hội LHPN xã đã hỗ trợ cho 2 hội viên thuộc diện hộ nghèo và cận nghèo xây dựng nhà tiêu hợp vệ sinh, 4 thùng rác cho 2 hội viên phụ nữ, 4 thùng rác cho 4 thôn và tủ sách pháp luật cho thôn Xuân Quê.
Bên cạnh đó, Trung ương Hội LHPN Việt Nam còn tổ chức hoạt động thực hành trình diễn làm mẫu trồng tuyến đường hoa tại thôn Lộc Thượng./.