Sáng ngày 27 tháng 6 năm 2019 HĐND xã Quế Long khóa XI nhiệm kỳ 2016-2021 tổ chức kỳ họp thứ 11.
Tại kỳ họp, các đại biểu đã được thông báo kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế xã hội- ANQP 6 tháng đầu năm 2019; quyết toán ngân sách năm 2018; Kết quả công tác giám sát của HĐND năm 2019, nhiệm vụ giám sát năm 2020; Tình hình hoạt động của Ban pháp chế, Ban kinh tế 6 tháng đầu năm, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2019.
Hoạt động của HĐND, thường trực HĐND, các ban của HĐND, các tổ đại biểu HĐND xã tiếp tục được duy trì, công tác phối hợp chỉ đạo, chuẩn bị cho các kỳ họp được triển khai sớm. Công tác giám sát của Thường trực HĐND, các ban của HĐND được triển khai thực hiện tốt như: Việc thực hiện thi hành hiến pháp và pháp luật; giám sát việc giải quyết các ý kiến, kiến nghị của cử tri; việc giải quyết đơn thư, khiếu nại tố cáo của công dân và nhiều cuộc giám sát chuyên đề khác cũng được triển khai khá hiệu quả.
Phát huy những kết quả đã đạt được, 6 tháng cuối năm 2019 xã Quế Long tiếp tục tập trung nỗ lực để thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội; tích cực chuyển đổi cơ cấu kinh tế, nâng cao năng suất, chất lượng; phát triển toàn diện các lĩnh vực văn hoá – xã hội; đảm bảo an sinh xã hội, giữ vững quốc phòng –an ninh; nâng cao năng lực quản lý nhà nước và sự chỉ đạo điều hành của chính quyền từ xã đến thôn, chỉ đạo tổ chức bầu cử Trưởng thôn nhiệm kỳ 2019-2021 theo kế hoạch đề ra.
Cũng tại kỳ họp Ủy ban MTTQ xã cũng đã thông qua báo cáo hoạt động tham gia xây dựng chính quyền. Đồng thời UBND xã cũng đã thông qua báo cáo về tình hình thực hiện dự toán thu chi ngân sách 6 tháng đầu năm, kế hoạch thu chi ngân sách 6 tháng cuối năm 2019. Sau khi nghe các báo các đại biểu đã tập trung thảo luận làm rõ những kết quả đã đạt được và những tồn tại hạn chế cần khắc phục trên tất các các mặt công tác. Nhiều đại biểu cũng đã có ý kiến, kiến nghị về một số vấn đề như: sửa chữa đường giao thông, đầu tư kênh mương nội đồng, điện chiếu sáng công cộng, trồng cây xanh, cây bóng mát, quản lý rừng, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất…
Kỳ họp thứ 11 HĐND xã Quế Long khóa XI đã thành công tốt đẹp. Các đại biểu đã đánh giá cao cách thức tổ chức tiến hành tại kỳ họp. HĐND xã cũng mong muốn cán bộ và nhân dân trong xã phát huy truyền thống đoàn kết, nỗ lực phấn đấu, vượt qua khó khăn, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế- xã hội năm 2019 và những năm tiếp theo. /.