Chiều ngày 5/5/2021, Ban Tuyên giáo Đảng ủy phối hợp với UBMTTQVN xã Quế Long tổ chức buổi Tọa đàm nhân rộng gương điển hình học tập theo gương Bác, sơ kết 05 năm thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW ngày 15/5/2016 của Bộ chính trị về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ chí Minh” và tổng kết Cuộc thi viết tìm hiểu về thân thế sự nghiệp và quá trình tìm đường cứu nước của Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Về dự với buổi tọa đàm có đồng chí Lê Nho Dũng- HUV, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy và đồng chí Nguyễn Thị Hạnh - Thường trực UBMTTQ Việt Nam huyện Quế Sơn.
Tại buổi tọa đàm các đại biểu tập trung trao đổi, chia sẽ những việc làm cụ thể, thiết thực, những mô hình hay, có sức lan tỏa trong cộng đồng về việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức phong cách của Chủ tịch Hồ Chí Minh cần được nhân rộng. Ngoài chia sẽ giới thiệu cách làm hay, sáng tạo trong việc thực hiện mô hình học tập và làm theo Bác các đại biểu còn đi sâu phân tích những mặt thuận lợi, khó khăn và bài học kinh nghiệm khi xây dựng, nhân rộng mô hình, đồng thời thảo luận, đề xuất các giải pháp nhân rộng mô hình, điển hình đã phát huy hiệu quả để triển khai thực hiện trong thời gian tới. Hội nghị cũng đánh giá kết quả 5 năm thực hiện Chỉ thị 05- CT/TW và biểu dương khen thưởng những tập thể, cá nhân có những việc làm cụ thể, thiết thực, hiệu quả, những gương người tốt, việc tốt qua 5 năm thực hiện Chỉ thị 05 và tổng kết đánh giá kết quả triển khai tổ chức cuộc thi tìm hiểu về thân thế sự nghiệp và quá trình tìm đường cứu nước của Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Có thể thấy, qua 05 năm thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW ngày 15/5/2016 của Bộ chính trị về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ chí Minh” nhận thức của cán bộ, đảng viên và nhân dân về những nội dung cơ bản của tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã được nâng lên. Việc thực hiện Chỉ thị của Bộ Chính trị đang đi dần vào cuộc sống, trở nên thiết thực hơn. Ngày càng xuất hiện nhiều cách làm hay, kinh nghiệm quý; xuất hiện nhiều điển hình tiêu biểu trên các lĩnh vực, nhiều cán bộ chủ chốt, người đứng đầu Mặt trận và các ban, ngành, các đồng chí đảng viên ở các chi bộ đã có những sáng kiến hay, hiệu quả trong công tác thực hiện Chỉ thị, là tấm gương tiêu biểu đi đầu trong học tập và làm theo Bác được nhân dân đồng tình, ủng hộ. Việc thực hiện Chỉ thị 05-CT/TW tiếp tục góp phần vào kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh, xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch, vững mạnh, góp phần thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Phát biểu tại buổi tọa đàm, đồng chí: Lê Nho Dũng- HUV, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy đã ghi nhận và đánh giá cao những kết quả đạt được của Đảng ủy xã Quế Long trong 5 năm triển khai thực hiện Chỉ thị 05 và đề nghị khắc phục những hạn chế tồn tại trong thời gian qua và thực hiện tốt hơn nữa việc học tập làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ chí Minh trong thời gian tới bằng những việc làm thiết thực, hiệu quả hơn.
Tại hội nghị, Đảng ủy đã khen thưởng 10 tập thể và 12 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong 05 năm thực hiện Chỉ thị số 05- CT/TW ngày 15/5/2016 của Bộ chính trị về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ chí Minh”. Đảng ủy đã khen tặng 1 giải nhất, 1 giải nhì và 1 giải ba cho 3 đồng chí đảng viên đạt thành tích tốt trong cuộc thi viết bài tìm hiểu về thân thế sự nghiệp và quá trình tìm đường cứu nước của Chủ tịch Hồ Chí Minh./.