Chiều ngày 10/6/2021, Ủy ban bầu cử xã Quế Long tổ chức tổng kết công tác bầu cử đại biểu Quốc và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026. Cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026 đã diễn ra thành công tốt đẹp, đạt được yêu cầu đề ra là đảm bảo dân chủ, đúng pháp luật, an toàn, tiết kiệm, đã lựa chọn được những người tiêu biểu về đức, tài, xứng đáng đại diện cho ý chí, nguyện vọng và quyền làm chủ của Nhân dân bầu vào Quốc hội khóa XV và Hội đồng nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2021-2026.
Ban thường vụ Đảng ủy, Thường trực Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Ủy ban mặt trận và Ủy ban bầu cử xã đã ban hành kịp thời các văn bản chỉ đạo hướng dẫn về công tác bầu cử đảm bảo đúng thời gian quy định. Việc thành lập các tổ chức phụ trách bầu cử đảm bảo đúng thành phần và thời gian theo quy định của Luật bầu cử đại biểu Quốc và bầu cử đại biểu Hội đòng nhân dân. Tổ chức tập huấn, triển khai công tác bầu cử, tổ chức tốt công tác tuyên truyền, chuẩn bị kinh phí, cơ sở vật chất, lập và niêm yết danh sách cử tri. Tổ chức hội nghị hiệp thương, giới thiệu người ứng cử được thực hiện đảm bảo quy trình và thời gian quy định. Tình hình an ninh chính trị và trật tự, an toàn xã hội được đảm bảo và giữ vững.
Tỷ lệ cử tri đi bầu đạt 100%, đã bầu đủ số lượng đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp, số đại biểu trúng cử với tỷ lệ phiếu bầu cao. Thông qua hội nghị, UBND xã tặng giấy khen cho 03 tập thể và 05 cá nhân và đề nghị UBND huyện tặng giấy khen cho 01 tập thể và 04 cá nhân đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ công tác tổ chức bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và bầu cử đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp nhiệm kỳ 2021-2026./.