Trước, trong và sau Tết Nguyên đán là thời điểm mà tình hình an ninh trật tự thường có những diễn biến phức tạp, các loại tội phạm, tệ nạn xã hội thường có chiều hướng gia tăng, nhất là trộm cắp tài sản, ma túy, đánh bạc trái phép, đánh nhau, vi phạm trật tự an toàn giao thông.
Để đảm bảo an ninh trật tự trên địa bàn, giải quyết dứt điểm các vụ việc có thể xảy ra, Công an xã Quế Long sẽ đẩy mạnh công tác tuần tra kiểm soát, nắm tình hình địa bàn, chủ động đấu tranh với các loại tội phạm, không để bị động, bất ngờ. Đặc biệt sẽ chú trọng đấu tranh ngăn chặn làm thất bại âm mưu hoạt động chống phá của các thế lực thù địch trong và ngoài nước, các đối tượng lợi dụng tình hình dịch bệnh để đăng tin xấu độc, sai sự thật, chống phá Đảng, Nhà nước.
Bên cạnh đó, tập trung tấn công, trấn áp mạnh mẽ các loại tội phạm, tệ nạn xã hội, quản lý chặt các loại đối tượng, địa bàn, kịp thời giải quyết những vấn đề nổi lên về trật tự, an toàn xã hội, không để lọt tội phạm hoạt động lộng hành gây bức xúc trong nhân dân, đề ra chỉ tiêu cụ thể trên từng mặt công tác nhằm tạo sự chuyển biến tích cực, rõ nét về ANTT. Tập trung đấu tranh ngăn chặn có hiệu quả với các hành vi vi phạm trên lĩnh vực kinh tế, môi trường, vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, kịp thời ngăn chặn tình trạng mua bán, vận chuyển, sử dụng pháo trái phép. Thực hiện hiệu quả công tác quản lý hành chính về trật tự xã hội, nhất là công tác quản lý cư trú.
Làm tốt công tác kiểm tra, quản lý các cơ sở kinh doanh có điều kiện về ANTT, công tác phòng cháy, chữa cháy. Phát động phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, tăng cường tuyên truyền, vận động nhân dân chủ động phòng ngừa tích cực tham gia tố giác tội phạm.
Ngoài ra, Công an xã tiếp tục tăng cường lực lượng bám sát địa bàn, tăng cường công tác phòng chống dịch Covid-19, chủ động nắm chắc tình hình, tham mưu với cấp ủy, chính quyền địa phương chỉ đạo giải quyết tốt các tình hình liên quan đến an ninh chính trị nội bộ, an ninh nông thôn, xử lý nghiêm đối với các đối tượng hình sự và tệ nạn xã hội không để phát sinh phức tạp về ANTT. Tăng cường tuần tra kiểm soát bảo đảm trật tự, an toàn giao thông. Chủ động bảo đảm ANTT để nhân dân vui xuân, đón Tết Nguyên đán Nhâm dần 2022./.