Vừa qua, Ủy Ban mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã Quế Long tổ chức Hội nghị “Công an lắng nghe ý kiến nhân dân” năm 2020. Dự Hội nghị có đồng chí Thượng tá: Trương Đức Thọ - Phó Trưởng Công an huyện; cùng 60 đại biểu đại diện các ban, ngành, đoàn thể, Bí thư chi bộ kiêm Trưởng Ban công tác mặt trận, Trưởng thôn và nhân dân trên địa bàn xã tham gia.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã được nghe đại diện Công an xã báo cáo kết quả công tác đảm bảo an ninh trật tự trong 9 tháng đầu năm 2020. Từ đầu năm đến nay, Công an xã đã tham mưu giải quyết kịp thời các vụ việc liên quan đến an ninh trật tự, không để hình thành “ điểm nóng” an ninh trật tự. Bảo vệ tuyệt đối an toàn các sự kiện chính trị , kinh tế của đất nước. Tình hình tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật được kìm chế kiểm soát. Tỷ lệ điều tra, khám phá các vụ án vi phạm pháp luật được nâng cao, công tác quản lý hành chính về trật tự xã hội đạt được nhiều kết quả, công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật và phát động phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc được triển khai với nhiều hình thức đa dạng, phong phú. Tuy nhiên, trong 9 tháng qua Công an xã đã xác minh điều tra 06 vụ vi phạm pháp luật, ra Quyêt định xử phạt vi phạm hành chính 03 vụ 9 đối tượng, tổng số tiền 7.450.000 đồng, chuyển Công an huyện ra Quyết định xử phạt 02 vụ 02 đối tượng, đang xác minh 01 vụ, xử phạt vi phạm trật tự an toàn giao thông 05 trường hợp với tổng số tiền 4.300.000 đồng, thu 02 cây kiếm, 07 bộ kích điện bắt cá...
Các đại biểu và nhân dân dự hội nghị đã có nhiều ý kiến kiến nghị với Công an xã cần tập trung vào các vấn đề như: Trộm cắp vặt còn diễn ra, tình hình vi phạm về trật tự an toàn giao thông, việc sử dụng súng tự chế, kích điện bắt cá, việc thanh niên tập trung sử dụng chất ma túy dạng “Cỏ” ngày càng phổ biến. Với tinh thần cầu thị, thẳng thắn, Công an xã Quế Long đã nghiêm túc tiếp thu những ý kiến, kiến nghị mà nhân dân phản ánh, đồng thời giải đáp, làm rõ ngay tại Hội nghị những vấn đề người dân quan tâm, chỉ ra nguyên nhân, những tồn tại, hạn chế và đề ra các giải pháp đấu tranh có hiệu quả với các loại tội phạm, tệ nạn xã hội và những thiếu sót trong thời gian tới.
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Thượng tá: Trương Đức Thọ - Phó Trưởng Công an huyện đã làm rõ thêm những nội dung mà nhân dân xã Quế Long quan tâm. Đồng chí yêu cầu lực lượng Công an xã Quế Long cần nắm chắc địa bàn hơn nữa, nâng cao tinh thần, trách nhiệm, thái độ phục vụ nhân dân, phát hiện, ngăn chặn, đẩy lùi tình trạng trộm cắp vặt, trật tự an toàn giao thông, việc sử dụng súng tự chế, kích điện bắt cá, thanh niên sử dụng chất ma túy dạng “Cỏ” ... góp phần đảm bảo an ninh trật tự trên địa bàn xã Quế Long nói riêng và huyện Quế Sơn nói chung.
Hội nghị “Công an lắng nghe ý kiến nhân dân” là nhằm lấy ý kiến đóng góp của nhân dân về đạo đức, lối sống, thực hiện nhiệm vụ của Công an xã. Qua đó xây dựng kế hoạch, kịp thời khắc phục những tồn tại, hạn chế, thực hiện nhiệm vụ trong thời gian đến tốt hơn, từng bước xây dựng lực lượng Công an xã trong sạch, vững mạnh./.