Vừa qua, Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Quế Long tổ chức diễn đàn “Nhân dân tham gia góp ý cho công chức Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường”. Nhằm để xây dựng ngành Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường ngày càng vững mạnh, trong sạch, gần gũi nhân, giải quyết công việc đảm bảo tốt hơn. Đến dự với diễn đàn có Đ/c Trần Thị Bích Liên- PBT TT Đảng ủy, đại biểu các ban ngành, đoàn thể xã và hơn 40 đại biểu nhân dân đến dự.
Tại diễn đàn, công chức Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường lần lượt thông qua báo cáo kết quả thực hiện nhiệm vụ trong thời gian qua. Với tinh thần dân chủ, Nhân dân đã tham gia nhiều kiến góp ý cho công chức Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường về các vấn đề: Quản lý hành lang giao thông, đất 5% ở các thôn, đất nghĩa địa, xây dựng quy chế quản lý nghĩa tranh nhân dân, quản lý việc xây dựng nghĩa trang Nổng Nhái không chặt chẽ, môi trường chất thải của hộ sản xuất, kinh doanh, chăn nuôi gây ô nhiễm môi trường, việc tiếp nhận giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính tại bộ phận tiếp nhận và trả kế quả, xây dựng công chức Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường ngày càng có chuyên môn tốt hơn, năng lực thực thi nhiệm vụ và phục vụ nhân dân.
Sau khi lắng nghe ý kiến góp ý mang tính xây dựng của Nhân dân, công chức Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường đã tiếp thu, trực tiếp giải trình một số nội dung tại diễn đàn; Bà Nguyễn Thị Mỹ Hạnh - UV BTV, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã Quế Long chủ trì đã nghiêm túc tiếp thu ý kiến Nhân dân đóng góp để tổng hợp báo cáo HĐND, UBND xã có giải pháp lãnh chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường ngày càng tốt hơn.
Diễn đàn góp phần tăng cường mối quan hệ mật thiết, gần gũi với nhân dân; phát huy vai trò giám sát, phản biện của Ủy ban MTTQ Việt Nam và các đoàn thể chính trị xã hội tham gia xây dựng ngành Tư pháp - Hộ tịch và Địa chính- Môi Trường, trong sạch vững mạnh, nâng cao hiệu lực, hiệu quả thực hiện nhiệm vụ trong thời gian tới./.