Vừa qua, trong 2 ngày 01 và 02.6.2020, Đảng bộ xã Quế Long tổ chức Đại hội Đảng bộ lần thứ XII, nhiệm kỳ 2020-2025. Đại hội diễn ra thành công tốt đẹp. Đến dự và chỉ đạo Đại hội có đồng chí Lê Tấn Trung - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Võ Văn Nhàn - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Đồng chí Lý Xuân Phong - UVBTV Huyện ủy, Chủ tịch UBMTTQVN Huyện, các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy, các đồng chí lãnh đạo các cơ quan tham mưu, giúp việc của Huyện ủy và 174 đảng viên trong Đảng bộ.
Trong nhiệm kỳ qua, Đảng bộ và nhân dân xã Quế Long tập trung thực hiện và nâng cao chất lượng 19/19 tiêu chí nông thôn mới đã đạt được. Toàn xã đã huy động được tổng nguồn vốn hơn 19 tỷ đồng, trong đó nhân dân đóng góp hơn 4,6 tỷ đồng để xây dựng mạng lưới đường giao thông, thủy lợi, hệ thống trường lớp, thiết chế văn hóa, góp phần làm diện mạo nông thôn thêm khởi sắc. Ngoài chú trọng phát triển kinh tế rừng, các ngành nghề công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, địa phương tập trung phát triển chăn nuôi gia súc, gia cầm gắn với kinh tế trang trại, gia trại đem lại hiệu quả kinh tế cao. Đẩy mạnh phát triển nhãn hiệu Gà tre đèo Le góp phần nâng cao thu nhập cho người dân. Nhiệm kỳ qua, Đảng bộ phát triển được 41 đảng viên mới, nâng tổng số đảng viên toàn đảng bộ lên 185 đồng chí. Năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Đảng bộ và chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên ngày càng được nâng lên.
Đại hội thống nhất thông qua các chỉ tiêu cụ thể và đề ra mục tiêu thực hiện trong nhiệm kỳ 2020 - 2025 tập trung thực hiện quyết liệt khâu khâu đột phá về phát triển cơ sở hạ tầng nông thôn, trọng tâm phát triển giao thông, thủy lợi. Cơ cấu tỷ trọng nông lâm nghiệp 40%, công nghiệp -Tiểu thủ công nghiệp- Xây dựng 30%, thương mại dịch vụ 30%. Tiếp tục thực hiện việc duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí xây dựng NTM, phấn đấu đến năm 2025 có 3/4 Khu dân cư NTM kiểu mẫu, xã đạt chuẩn NTM nâng cao vào năm 2025. Phấn đấu giữ vững Đảng bộ hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên.
Phát biểu chỉ đạo Đại hội, đồng chí Lê Tấn Trung - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện đánh giá cao kết quả đạt được của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân xã Quế Long trong nhiệm kỳ qua. Đồng thời, đề nghị Đảng bộ xã tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, trí tuệ, vượt qua mọi khó khăn, thách thức, lãnh đạo thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ trên tất cả các lĩnh vực. Đẩy nhanh tốc độ tăng trưởng kinh tế. Mở rộng các hoạt động kinh doanh buôn bán, đặc biệt là dịch vụ ăn uống với nhãn hiệu “Gà tre Đèo Le”. Phát huy vai trò chủ thể của người dân trong xây dựng nông thôn mới, khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu. Nêu cao tính tiên phong, gương mẫu của cán bộ, đảng viên. Xây dựng Đảng, hệ thống chính trị ngày càng vững mạnh, đưa xã Quế Long phát triển toàn diện.
Đại hội đã bầu Ban Chấp hành Đảng bộ khóa mới gồm 15 đồng chí, bầu 13 đại biểu chính thức và 01 đại biểu dự khuyết dự Đại hội Đảng bộ huyện Quế Sơn lần thứ XXV. Đồng chí Đỗ Đình Hùng tái đắc cử chức danh Bí thư Đảng ủy, đồng chí Trần Thị Bích Liên và Đồng chí Hồ Anh Trung tái đắc cử chức danh phó Bí thư Đảng ủy xã Quế Long nhiệm kỳ 2020 - 2025.