Thực hiện Quyết định số 2065/QĐ-UBND ngày 31/7/2020 của UBND tỉnh Quảng Nam về việc cách ly xã hội theo Chỉ thị 16 ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ để phòng, chống dịch bệnh Covid-19 tại 05 huyện thị xã: Điện Bàn, Đại Lộc, Duy Xuyên, Quế Sơn và Thăng Bình tỉnh Quảng Nam. Ủy ban nhân dân xã Quế Long yêu cầu các tổ chức, cá nhân và nhân dân trên địa bàn xã thực hiện tốt các nội dung sau:
1. Tất cả cán bộ, công chức, viên chức và nhân dân trên địa bàn xã thực hiện nghiêm việc cách ly xã hội theo nguyên tắc gia đình cách ly với gia đình, thôn cách ly với thôn, xã cách ly với xã, huyện cách ly với huyện, tỉnh cách ly với tỉnh. Yêu cầu mọi người dân ở tại nhà, chỉ ra đường trong trường hợp thật sự cần thiết như mua lương thực, thực phẩm, thuốc men, cấp cứu, làm việc tại nhà máy, cơ sở sản xuất, cơ sở kinh doanh dịch vụ, hàng hóa thiết yếu không bị đóng cửa, dừng hoạt động và các trường hợp khẩn cấp khác.
Thực hiện nghiêm việc giữ khoảng cách tối thiểu 2 mét khi giao tiếp, không tập trung quá 02 người trở lên ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện và tại nơi công cộng. Hạn chế tối đa người ra đường sau 22 giờ. Vận động người thân ở các vùng có dịch không nên về quê nhà trong thời gian hiện nay. Trường hợp ra khỏi nhà phải đeo khẩu trang, rửa tay bằng xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn.
2. Tạm dừng các hoạt động, giáo dục và đào tạo, văn hóa, thể dục, thể thao, giải trí tại các địa điểm công cộng; Các cơ sở kinh doanh ăn uống, các quán giải khát, coffe (chủ các cơ sở được phép bán hàng cho khách mang về hoặc sử dụng dịch vụ giao hàng trực tiếp tại nhà); quán internet công cộng, trò chơi điện tử, karaoke, thẩm mỹ, chăm sóc sức khỏe.
3. Tạm dừng việc tiếp nhận, giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả, trừ các trường hợp cần thiết
4. Dừng việc tiếp công dân định kỳ của Bí thư, Chủ tịch UBND, Chủ tịch HĐND. Vẫn thực hiện việc tiếp nhận và giải quyết đơn thư của công dân theo quy định.
5. Ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh Covid-19, Mặt trận, các đoàn thể, ban ngành và các thôn tuyên truyền vận động để nhân dân thực hiện tốt Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ, thực hiện đầy đủ các biện pháp tự bảo vệ mình, gia đình mình và tham gia có trách nhiệm với hoạt động phòng, chống dịch tại địa phương. Vận động cán bộ, hội viên, đoàn viên và nhân dân theo dõi, phát hiện, khai báo với chính quyền địa phương đối với những trường hợp như: Người ở tại địa phương đi lao động, học tập, du lịch ở vùng có dịch về nước. Người ở địa phương đang lao động, sinh sống, học tập, du lịch ở các huyện, tỉnh, thành phố đang có người bị nhiễm Covid- 19 về cư trú tại địa phương. Những người không phải là công dân Quế Long đến tạm trú tại địa phương.
6. Thời gian áp dụng các nội dung trên bắt đầu từ 0 giờ ngày 01/8/2020 đến 0 giờ ngày 15/8/2020
Mọi thông tin cần báo với chính quyền địa phương thông qua các số điện thoại: Anh Hồ Anh Trung: 0989.292.503 hoặc Chị Đỗ Thị Linh Phượng: 0905.482.982 hoặc Chị Phan Thị Lê Hồng: 0905.101.858.