Lúc 08 giờ 00 phút ngày 15/09/2023, Công an xã Quế Long nhận đơn báo cáo của ông Trần Dinh - sinh năm: 1991 trú tại thôn Trung Thượng, xã Quế Long, huyện Quế Sơn, tỉnh Quảng Nam về việc bị mất tài sản. Đến khoảng 09 giờ 30 phút cùng ngày, Công an xã xác định được một đối tượng lạ mặt có biểu hiện nghi vấn xuất hiện trên địa bàn xã vào đêm ngày 13.9.2023, đến 10 giờ 40 phút cùng ngày, bằng các biện pháp nghiệp vụ, Công an xã Quế Long đã xác định được đối tượng nghi vấn. Qua theo dõi,đã tạm giữ đối tượng Phạm Ngọc Điển - sinh năm 1997 trú tại thôn Vân Tây, xã Bình Triều, huyện Thăng Bình, tỉnh Quảng Nam.
Lúc 08 giờ 00 phút ngày 15/09/2023, Công an xã Quế Long nhận đơn báo cáo của ông Trần Dinh - sinh năm: 1991 trú tại thôn Trung Thượng, xã Quế Long, huyện Quế Sơn, tỉnh Quảng Nam về việc khoảng 23 giờ 30 phút ngày 13/09/2023 ông Dinh đi làm về để một số tài sản trên ghế gần giường ngủ. Khoảng 05 giờ 30 phút sáng ngày 14/9/2023, ông Dinh ngủ dậy phát hiện số tài sản bị mất, gồm: 01(một) điện thoại di động màn hình cảm ứng màu trắng, nhãn hiệu Iphone, loại Xsmax, dung lượng 64GB;01(một) vída, màu nâu, bên trong có số tiền 2.000.000đ (Hai triệu đồng), 30$ (Ba mươi đô la Mỹ) và một số giấy tờ tùy thân mang tên Trần Dinh; 01(một) pin sạc dự phòng loại 20.000mAH; 01 (một) dây tai nghe, nhãn hiệu Remax, màu đen. Sau thời gian tìm kiếm không được nên ông Dinh đã trình báo vụ việc với Công an xã Quế Long.
Sau khi tiếp nhận tin báo, Lãnh đạo Công an xã Quế Long đã phân công lực lượng khẩn trương tiến hành xác minh, kiểm tra hiện trường, làm việc với bị hại để xác định khoảng thời gian bị mất trộm. Tổ chức xác minh nhanh, rà soát các đối tượng trong diện quản lý trên địa bàn và các đối tượng nghi vấn ở các địa bàn lân cận. Đến khoảng 09 giờ 30 phút cùng ngày, Công an xã xác định được một đối tượng lạ mặt có biểu hiện nghi vấn xuất hiện trên địa bàn xã vào đêm ngày 13.9.2023, đến 10 giờ 40 phút cùng ngày, bằng các biện pháp nghiệp vụ, Công an xã Quế Long đã xác định được đối tượng nghi vấn. Qua theo dõi,đã tạm giữ đối tượng Phạm Ngọc Điển - sinh năm 1997 trú tại thôn Vân Tây, xã Bình Triều, huyện Thăng Bình, tỉnh Quảng Nam đang bán điện thoại trộm cắp được tại một của hàng điện thoại di động ở thị trấn Nam Phước, huyện Duy Xuyên, tỉnh Quảng Nam. Qua đấu tranh, khai thác nhanh đối tượng đã khai nhận hành vi trộm cắp điện thoại… tại xã Quế Long, huyện Quế Sơn vào đêm ngày 13/9/2023. Công an xã Quế Long đã phối hợp với Công an thị trấn Nam Phước tiến hành lập biên bản tạm giữ và niêm phong đồ vật, tài sản có liên quan, mời đối tượng về Công an thị trấn Nam Phước để tiếp tục xác minh làm rõ.
Phối hợp với cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện Quế Sơn đấu tranh mở rộng, xác định: Ngoài việc trộm cắp tài sản nêu trên, đối tượng còn thực hiện 04 vụ trộm cắp điện thoại di động khác trên địa bàn huyện Quế Sơn. Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện đã tiếp nhận vụ việc, đối tượng để xử lý theo thẩm quyền.
Trước đó vào ngày 09/09/2023 Công an xã Quế Long đã khám phá nhanh vụ trộm cắp xe máy xảy ra trên địa bàn. Với tinh thần “Vì nhân dân phục vụ” kiên quyết tấn công, trấn áp tội phạm xảy ra, làm tốt công tác quản lý địa bàn, đối tượng… Công an xã Quế Long nhanh chóng điều tra, khám phá nhanh các vụ việc, đảm bảo an ninh, trật tự tại địa phương, tiếp tục củng cố niềm tin của Nhân dân đối với lực lượng Công an./.