Chiều ngày 13/10/2023, tại Nhà văn hóa thôn Xuân Quê, Chi Hội nông dân thôn Xuân Quê, xã Quế Long, Huyện Quế Sơn, tỉnh Quảng Nam tổ chức sinh hoạt chi hộikỷ niệm 93 năm ngày thành lập hội nông dân Việt Nam (14/10/1930 – 14/10/2023) gắn với tổng kết công tác hội và phong trào nông dân 2023. Bàn Phương hướng năm 2024. Dự buổi sinh hoạt có đồng chí Âu Quôc Huy, Phó chủ tịch Hội Nông dân xã Quế Long; lãnh đạo chi ủy chi bộ có đồng chí Hồ Quang Vinh Bí Thư chi bộ Thôn Xuân Quê; trên 90 hội viên nông dân trong chi hội.
Mở đầu buổi sinh hoạt chi hội là thông qua đề cương tuyên truyền 93 năm ngày thành lập hội nông dân Viêt Nam (14/10/1930 – 14/10/2023). Tại buổi sinh hoạt, đồng chí Chi Hội trưởng đã báo cáo những kết quả công tác Hội và phong trào nông dân trong năm 2023 và triển khai phương hướng nhiệm vụ trọng tâm trong năm 2024. Trong năm, chi hội đã triển khai thực hiện có hiệu quả các hoạt động công tác Hội và phong trào nông dân. Trong phong trào thi đua chào mừng thành công đại hội đại biểu Hội nông dân xã Lần thứ XItiến đến đại hội đại biểu HND các cấp, Chi hội đã thực hiện tốt hoạt động tuyên truyền về công trình chào mừng đại hội, vận động hội viên nông dân và nhân dân chấp hành tốt Luật Giao thông đường bộ, không vi phạm các tệ nạn xã hội và triển khai các hoạt động vì cộng đồng. Các hoạt động phong trào có nhiều kết quả nổi bật, Chi hội đã phối hợp tổ chức nạo vét 700m kênh mương trạm bơm và các đập dâng, ra quân bắt ốc Bươu vàng; vận động hội viên chỉnh trang vườn hộ, cải tạo vườn tạp và xây dựng các vườn mẫu; tích cực tham gia tuyên truyền phòng, chống các dịch bệnh trên cây trồng và con vật nuôi tuyên truyền, vận động ủng hộ giải phóng mặt bằng tại cầu chìm
Trên cơ sở đó, chi hội đã tiến hành thảo luận, bổ sung làm rõ thêm những kết quả đã đạt được và nêu những khó khăn, vướng mắc và bàn các giải pháp triển khai thực hiện trong thời gian tới. Một số ý kiến đề xuất kiến nghị liên quan đến công tác giải phóng mặt bằng tại cầu chìm, đào tạo nghề chuyển đổi việc làm cho con em hội viên nông dân.
Phát biểu tại buổi sinh hoạt chi hội, Đồng chí Âu Quốc Huy phó Chủ tịch Hội Nông dân xã phát biểu tại buổi sinh hoạt, thông tin tình hình phát triển KTXH- ANQP của địa phương trong 9 tháng qua, và kết quả nổi bật trong công tác Hội và phong trào nông dân xã nhà; đồng thời trả lời các ý kiến đề xuất kiến nghị của hội viên nông dân. Đặc biệt đồng chí phó chủ tịch Hội Nông dân xã đã đánh giá cao và ghi nhận những kết quả mà chi hội đã đạt được, đặc biệt là công tác xây dựng cũng cố tổ chức Hội được giữ vững và nâng cao, các hoạt động phong trào thi đua của nông dân được đẩy mạnh, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho hội viên nông dân. Đồng chí cũng đề nghị thời gian tới, chi hội cần quan tâm triển khai thực hiện một số nhiệm vụ trọng tâm đó là:
Tập trung có giải pháp nhằm nâng cao chất lượng sinh hoạt chi hội, tổ chức các buổi sinh hoạt theo chuyên đề đảm bảo thiết thực, bổ ích được hội viên nông dân quan tâm nhằm thu hút đông đảo hội viên tham gia..;
Tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền các Nghị quyết của Hội ND các cấp; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động hội viên nông dân tham gia xây dựng NTM;
Hội viên nông dân tích cực đẩy mạnh việc ứng dụng tiến bộ KHKT, công nghệ vào sản xuất, liên kết tiêu thụ nông sản;
Chi hội tích cực tìm tòi, phát hiện và đề xuất với BCH hội nông dân xã để tổ chức tham quan, học tập các mô hình phát triển kinh tế hiệu quả về áp dụng tại địa phương;
Mỗi hội viên nông dân là một tuyên truyền viên tích cực tuyên truyền vận động người thân trong gia đình và nhân dân tham gia các hoạt động phòng, chống dịch bênh, chấp hành lịch thời vụ cơ cấu giống vụ Đông Xuân 2023 – 2024.